Skip to content
Main Banner

Cha Hermann (Friedhelm) Schalück, OFM, Cựu Tổng Phục vụ, mới về Nhà Cha

BTT OFMVN 00
2024-01-27 21:37 UTC+7 793
Chúng tôi đau buồn thông báo rằng Cha Hermann Schalück của chúng ta, cựu Tổng Phục vụ (1991-1997), đã bất ngờ qua đời vào sáng ngày 26 tháng 01 năm 2024 vào khoảng 11 giờ sáng tại Trung tâm của Dòng Nữ tu Truyền giáo Máu Châu Báu ở Neuenbeken, gần Paderborn (Đức). Cha hưởng thọ 84 tuổi. Lễ An táng sẽ cử hành vào thứ Hai ngày 05 tháng 02 năm 2024 tại Paderborn.


screenshot-2024-01-27-at-211811-1706366012.png

Chúng tôi đau buồn thông báo rằng Cha Hermann Schalück của chúng ta, cựu Tổng Phục vụ (1991-1997), đã bất ngờ qua đời vào sáng ngày 26 tháng 01 năm 2024 vào khoảng 11 giờ sáng tại Trung tâm của Dòng Nữ tu Truyền giáo Máu Châu Báu ở Neuenbeken, gần Paderborn (Đức). Cha hưởng thọ 84 tuổi. Lễ An táng sẽ cử hành vào thứ Hai ngày 05 tháng 02 năm 2024 tại Paderborn.


Tiểu sử:

* Sinh ngày 08 tháng 5 năm 1939 tại St. Vit (nay là Rheda-Wiedenbrück) ✝ Về Nhà Cha ngày 26 tháng 1 năm 2024 tại Neuenbeken.

Cha Friedhelm Schalück sinh ở St. Vit vào ngày 8 tháng 5 năm 1939, con trai của một gia đình nông dân – Thân sinh là Ông cố Wilhelm Schalück và Bà cố là Ida, với nhũ danh Surmann. Gia đình có 8 anh chị em. Năm 1959, anh tốt nghiệp trường Cao đẳng Franciscan St Ludwig/Vlodrop.

Vào ngày 15 tháng 4 năm 1959, cha được nhận vào Tập viện của Tỉnh Dòng Phanxicô Saxony ở Rietberg và được đặt tên Dòng là Hermann. Cha khấn trọng thể vào ngày 19 tháng 4 năm 1963 tại Warendorf. Sau khi học thêm tại Đại học Ludwig-Maximilians-Universität Munich, Đức Tổng Giám mục Lorenz, cũng là Hồng y Jäger đã truyền chức linh mục cho cha vào ngày 22 tháng 7 năm 1965. Cha nhận bằng tiến sĩ năm 1970 với luận án khái niệm về sự nghèo khó trong thần học của Thánh Bonaventure.

Sau khi giảng dạy một thời gian ngắn tại trường Dòng Phanxicô và Capuchin ở Münster, vào tháng 4 năm 1973, cha được bầu làm Giám tỉnh Saxony. Cha giữ chức vụ này cho đến năm 1983. Các nhiệm vụ tiếp theo, cho đến tháng 6 năm 1997, rồi làm việc tại Trung ương của Dòng tại Rôma: 1983 Tổng Thư ký về Huấn luyện và Học vấn, 1985 làm Tổng Cố vấn, và từ tháng 6 năm 1991 làm Tổng Phục vụ. Sau khi trở về Đức, vào tháng 11 năm 1997, cha đảm nhận chức vụChủ tịch Hiệp hội Truyền giáo Công giáo Quốc tế có trụ sở tại Aachen.

Năm 2008, cha chuyển đến Munich sau khi hoàn thành công việc truyền giáo. Mối quan tâm của cha đối với công việc truyền giáo của Giáo hội và Dòng Phanxicô vẫn theo đuổi cha khi chuyển đến Trung tâm Truyền giáo Phanxicô ở Bonn-Bad Godesberg vào năm 2013. Năm 2021, cha chuyển đến Paderborn. Cha Hermann rất quý mến anh em Việt Nam và đã giúp đỡ Tỉnh Dòng chúng ta rất nhiều. Cha đã từng đến Việt Nam lần đầu (từ ngày 8/3 đến 5/4/1990) trong vai trò Tổng Cố vấn và lần thứ hai (từ ngày 04 đến ngày 21 tháng 10 năm 2016).

Sức khỏe của cha ngày càng xấu đi sau mùa thu năm 2023 khiến cha phải nhập viện tại Trung tâm chăm sóc của các Nữ tu Máu Châu Báu ở Neuenbeken, gần Paderborn. Sáng ngày 26 tháng 1 năm 2024, cha đột ngột qua đời trong phòng khi Thánh Lễ đang được cử hành tại nhà thờ tu viện.

Chia sẻ